Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

หากคะแนนเท่ากัน...ใครมีสิทธิ์...

Go down

หากคะแนนเท่ากัน...ใครมีสิทธิ์... Empty หากคะแนนเท่ากัน...ใครมีสิทธิ์...

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญ by nijainse Wed Apr 16, 2008 8:54 am

ทาง สกอ. บอกมาว่า หากคะแนนเท่ากัน...ก็จะแบ่งแนวทางปฏิบัติออกเป็น 2 ทางคือ หากได้ ก็ได้ด้วยกันทั้งหมด หากไม่ได้ ก็ไม่ได้ด้วยกันทั้งหมด ซึ่งสิ่งที่เป็นตัวชี้วัดว่า จะได้ หรือ ไม่ได้นั้น ขึ้นอยู่กับ “คณะ” ครับ...

หากคะแนนเท่ากัน...ใครมีสิทธิ์... 189_8

การเท่ากันของคะแนนนั้น หากน้องๆคนไหนที่คะแนนไปเท่ากันในลำดับต้นๆ หรือกลางๆ ของจำนวนที่รับ ก็สบายใจได้ครับ เพราะทาง สกอ. จะปัดไล่คะแนนลงมาเรื่อยๆจนกว่าจะหมด แต่หากน้องๆคนไหนดันไปมีคะแนนเท่ากันในลำดับท้ายๆ เช่นรับ 30 คน และมีคะแนนเท่ากันที่ลำดับที่ 30 พอดี...ทาง สกอ. ก็จะสอบถามไปยังคณะที่เปิดรับครับ...ตัวอย่างเช่น...

คณะศิลปกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณมหาวิทยาลัย รับสมัคร 40 คน โดยมีคะแนนลำดับที่ 40 ซึ่งเป็นลำดับสุดท้าย และมีคะแนนเท่ากันถึง 9 คน...โดยทาง สกอ. ก็จะสอบถามไปยัง คณะศิลปกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณมหาวิทยาลัย ว่าในส่วน 8 คนที่เหลือนี้จะรับได้ไหม หากคณะโอเค ก็จะได้เรียนทั้งหมด หากคณะไม่โอเค ก็อดทั้ง 9 คนครับ....

ซึ่งคณะส่วนใหญ่ก็จะโอเค ไม่มีปัญหาอะไร ก็จะรับส่วนที่เกินเข้าเรียนนะครับ...จะมีเพียงคณะที่ต้องอาศัยจำนวนของผู้เรียน อุปกรณ์ หรือสื่อการสอนเท่านั้นที่จำเป็นที่จะต้องตัด ไม่รับ เช่นคณะทางด้านแพทย์ วิศวกรรมศาสตร์ วิทยาศาสตร์ ซึ่งสาขาเหล่านี้ต้องอาศัยสื่อการสอน หรืออุปกรณ์ในการเรียนที่จำกัดครับ...
nijainse
nijainse
หน่วยลับ
หน่วยลับ

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 64

เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down

เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™